Câu hỏi: Công ty chúng tôi có sản xuất các sản phẩm nước hoa quả đóng chai. Cho hỏi chúng tôi cần thử nghiệm các chỉ tiêu gì để công bố sản phẩm? Và để công bố sản phẩm thì chúng tôi cần chuẩn bị các thủ tục như thế nào (10/05/2016 - Họ và tên: Nguyễn Mạnh Khải )

Trả lời:

Ảnh minh họa

Nước hoa quả đóng chai/đóng hộp thuộc loại các sản phẩm đồ uống không cồn, bắt buộc phải công bố hợp quy phù hợp theo QCVN 6-2:2010/BYT Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia đối với các sản phẩm đồ uống không cồn.

Theo đó, kết quả thử nghiệm gồm các chỉ tiêu theo yêu cầu của quy chuẩn này: chỉ tiêu kim loại nặng, độc tố vi nấm (chỉ yêu cầu đối với Patulin trong nước táo và nectar táo (áp dụng cho cả nước táo và nectar táo được sử dụng làm thành phần của các loại đồ uống khác), dư lượng thuốc bảo vệ thực vật, vi sinh vật.

Về trình tự, hồ sơ công bố hợp quy đối với sản phẩm đã có quy chuẩn kỹ thuật, theo Thông tư 19/2012/TT-BYT được quy định như sau:

1. Trình tự công bố hợp quy:

a) Bước 1: Đánh giá hợp quy

Tổ chức, cá nhân thực hiện đánh giá hợp quy theo một trong hai phương thức sau: Tự đánh giá hợp quy theo nội dung đánh giá hợp quy được quy định tại Khoản 1 Điều 3 của Thông tư này và thực hiện kiểm nghiệm sản phẩm tại phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm độc lập được công nhận hoặc phòng kiểm nghiệm được thừa nhận; Thông qua tổ chức chứng nhận hợp quy do Bộ Y tế chỉ định.

b) Bước 2: Đăng ký bản công bố hợp quy

Tổ chức, cá nhân công bố sản phẩm lập và nộp hồ sơ công bố theo quy định tại Khoản 2 Điều này đến cơ quan tiếp nhận đăng ký được quy định tại Điều 7 của Thông tư này.

2. Hồ sơ công bố hợp quy:

a) Các giấy tờ, tài liệu được quy định tại Điều 5 và Điều 7 của Nghị định số 38/2012/NĐ-CP ngày 25 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm (sau đây gọi tắt là Nghị định số 38/2012/NĐ-CP);

b) Riêng kết quả kiểm nghiệm sản phẩm được quy định như sau:

- Kết quả kiểm nghiệm sản phẩm trong vòng 12 tháng (bản gốc hoặc bản sao công chứng có kèm bản gốc để đối chiếu hoặc được hợp pháp hóa lãnh sự), gồm các chỉ tiêu theo yêu cầu của quy chuẩn kỹ thuật tương ứng, của phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm độc lập được công nhận hoặc phòng kiểm nghiệm được thừa nhận.

VINACERT

Share on Facebook   Share on Twitter Share on Google Share on Buzz
Câu hỏi khác:

Xin mời gửi câu hỏi tại đây:

Họ và tên: (*)
Email: (*)
Số di động: (*)
Công ty:
Địa chỉ công ty:
Chọn danh mục : (*)
Câu hỏi: (*)
Nhập mã xác nhận:(*)
 
 
Bắt buộc phải điền thông tin vào những ô có dấu (*)
 
Địa chỉ: Tầng 4, tòa nhà 130 Nguyễn Đức Cảnh, Tương Mai, Hoàng Mai, Tp. Hà Nội
Điện thoại: 0243.634.1933
Fax: 043.634.1137
Email: sale@vinacert.vn
Bản quyền © 2007 - 2015 thuộc về Công ty CP Chứng nhận và Giám định VinaCert
Đang online: 97
Tổng truy cập: 2449285
Powered by: VIET THANG IRC